CONGO-NTUMI-USALAMA-SIASA

Pasteur Ntumi: Nitakuja kuzindua zoezi la kupokonya silaha, lakini mnipe uwezo

Pasteur Ntumi alikutana Jumatano, Agosti 21, na tume ambayo inasimamia zoezi la kupokonya silaha huko Pool.
Pasteur Ntumi alikutana Jumatano, Agosti 21, na tume ambayo inasimamia zoezi la kupokonya silaha huko Pool. © RFI

Kiongozi wa waasi wa zamani Nchini Congo Brazzaville Frédéric Bintsatmou, anayefahamika kwa jina maarufu Pastor Ntumi, ameitaka serikali ya nchi hiyo kumwezesha kuwakusanya wapiganaji wake ili awanyanganye silaha zao alizowapa wakati wa uasi nchini humo.

Matangazo ya kibiashara

Zaidi ya miezi nane baada ya kusainiwa makubaliano yaliyosaidia kumalizika kwa vita vya Pool mnamo mwezi Desemba 2017, Frédéric Bintsatmou, ameonekana hadharani kwa mara ya kwanza Jumanne, Agosti 21, 2018 katika moja ya ngome zake huko Pool.

Frédéric Bintsatmou alikutana na tume ambayo inasimamia operesheni ya kupokonya silaha ambapo yeye ni mmoja wa maafisa wa tume hiyo. Kiongozi wa wapiganaji wa zamani wanaojulikana kama "ninjas" alitoa baadhi ya malalamiko na kuomba serikali kutafuta suluhisho.

Kwanza kusema, Séraphin Ondélé, Rais wa Tume, anauliza Mchungaji Ntumi kuwaalika vijana kuweka mikono yao kwa amani yenye ufanisi. "Ninakuja kwako kuomba wito wako wa amani, simu yako ya kuchukua silaha kwa sababu hakuna amani bila silaha zilichukuliwa," anasema.

Akijibu kuhusu maswali yalioulizwa, kiongozi wa zamani wa waasi alijiunga na mpango huo na alitaka kuwa sherehe ya kupokonya silaha ifanyika hivi karibuni huko Mayama lakini akiomba serikali kuboresha mazingira. "Ikiwa tuna silaha na tumetaka kuepo na amani, silaha hiyo haina maana. Tunapaswa kuiweka chini, tunapaswa kuikabidhi, "alisema Pasteur Ntumi.

Pasteur Ntumi aliiomba serikali kumpa uwezo wa kutosha kwa zoezi la kupokonya silaha wapiganaji wake wa zamani. Pia alitaka kushughulikiwa sababu halisi ya mgogoro wa Pool, pia ameitaka serikali kukubali kujenga miundo mbinu yote iliyoharibiwa wakati wa mapigano.

Silaha inaweza kurejeshwa, lakini hali ambayo ilisababisha mtu kuchukua silaha, ikiwa haikupatiwa ufumbuzi, itakua kama wanyama waliopigana. Nilitoa mapendekezo yangu. Ninahitaji majibu. Napenda wanijibu kuhusu kile nilichoomba. Nilisema: Nitakuja Mayama kuzindua zoezi la kupokonya silaha. Lakini mnipe uwezo. Sitaki kufanya mambo kwa siri, " alisem aPasteur Ntumi

Wapaiganaji 7,500 wanatarajiwa kupokonywa silaha na warejeshwe katika maisha ya kiraia na wengine wasajiliwe katika idara za usalama. Maelfu ya raia bado hawajarudi nyumbani. Mkutano wa Jumanne unaweza kuwa ni hatua ya mwanzo.

Pasteur Ntumi amekuwa akiongoza uasi kwa miaka miwili katika eneo la Pool la kusini mwa Congo. Mnamo mwezi Desemba 2017, makubaliano ya kusitisha mapigano yalifikiwa kati ya serikali ya Brazzaville na kiongozi huyo wa waasi.