HAITI-USALAMA

Mjane wa rais wa Haiti aliyeuawa anyooshea kidole kikosi cha usalama wake

Martine Moïse azungumza kwenye mazishi ya mumewe, Rais wa Haiti aliyeuawa Jovenel Moïse, huko Cap-Haitien, jiji kuu kaskazini mwa nchi, Julai 23, 2021.
Martine Moïse azungumza kwenye mazishi ya mumewe, Rais wa Haiti aliyeuawa Jovenel Moïse, huko Cap-Haitien, jiji kuu kaskazini mwa nchi, Julai 23, 2021. AFP - VALERIE BAERISWYL

Martine Moïse, mjane wa rais wa Haiti Jovenel Moïse, aliuawa katika makazi yake na kundi la atu wenye silaha mapema mwezi Julai, ameelezea waziwazi shambulio hilo na akaelezea mashaka yake katika mahojiano na Gazeti la New York Times yaliyochapishwa Ijumaa wiki hii.

Matangazo ya kibiashara

"Kitu pekee nilichokiona kabla ya kumuua ni buti zao," alisema mjane wa Jovenel Moïse, ambaye wakati wa tukio hilo alijeruhiwa mkononi na ilibidi asafirishwe na ndege kwenda Florida kwa matibabu.

"Julai 7, niliamshwa na milio ya risasi, ilinibidi nifiche watoto wetu wawili bafuni kabla ya kulala sakafuni, kwa ushauri wa mume wangu" , Martine Moïse aliliambia Gazeti la New York Times kutoka Marekani.

"Nadhani hapo ndipo utakuwa salama," mumewe alimwambia, na hayo ndio yalikuwa maneno yake ya mwisho.

Kwanza alipigwa na gust, alisema alikuwa amelala chini. "Wakati huo, nilihisi kama nilikuwa nikisonga damu mdomoni mwangu, na sikuweza kupumua," anaelezea.

Baada ya kumuua mume wangu, watu hao wenye silaha walianza kufanya msako chumbani tuliikokuwa tukilala, huku wakiongea kwa lugha ya Kihispania na mtu kwenye simu. "Walikuwa wakitafuta kitu ndani chumbani na wakakipata," Martine Moïse amesema katika mahojiano na Gazeti la New York Times.

Katika kila siku la Amerika, mjane Moïse anaficha tuhuma zake. "Sielewi jinsi hakuna mtu aliyepigwa na risasi," anasema juu ya vikosi vya usalama vinavyopaswa kumlinda mumewe.

Baada ya risasi za kwanza, rais Jovenel Moïse aliwaita maafisa wa kikosi kilichokuwa kinalinda usalama wake, mjane wake alisema. "Niliongea na Dimitri Hérard, niliongea na Jean Laguel Civil," mumewe alimwambia baada ya kukata simu. "Na wameniambia wanakuja."

Wawili, mkuu wa Kitengo cha Usalama katika ikulu ya rais (USGPN) na mratibu wa usalama wa rais, wamekamatwa kwa ajili ya uchunguzi.